Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เพลต Status และ เพลต Skill มาดูกัน

Go down

เพลต Status และ เพลต Skill มาดูกัน Empty เพลต Status และ เพลต Skill มาดูกัน

Post by administrator 31/8/2012, 23:32

เนื่องจากผมเห็นคำถามเกี่ยวกับเรื่องนี้หลายกระทู้มาก ครั้นจะให้ผมไปไล่ตอบให้หมดทุกกระทู้หรือpmไปบอกทุกคนเนี่ยกี่วันจะเสร็จก็ไม่ทราบ เลยตัดสินใจตั้งกระทู้ใหม่ซะเลยดีกว่า
ในเกมบางคนจะเรียกกันว่าซีล(Seal)นะครับ ความจริงก็อันเดียวกันน่ะแหละแล้วแต่คนเรียก ในกระทู้นี้ผมจะใช้คำว่าเพลตทั้งหมดนะครับ :-*
สำหรับเพลตสกิลเลื่อนลงไปอ่านได้ที่ Reply ที่14 นะ

ว่าด้วยเรื่องเพลต Status
1.เพลตคืออะไร?
เพลตเป็นไอเทมเสริมที่ใช้สำหรับเพิ่มค่าstatusให้ตัวละครของท่านทำให้ตัวละครของท่านแข็งแกร่งยิ่งขึ้น โดยที่ท่านจะสามารถใส่เพลตชนิดไหนก็ได้ตามใจฉัน เล่นเมจแต่อยากเคาะก็ใส่ str กับ atk ไปก็ได้นะขำๆ
ตัวเพลตจะมีด้วยกันอยู่ 19 ประเภท!!!(ดูในสปอยล์ด้านล่าง) แบ่งออกเป็น3ระดับคือ Magic Rare Epic

Spoiler:

โดยตัวเพลตทุกอันนั้นจะมีค่า Stat 2 ส่วน(ยกเว้น Final dmg กับ Will ที่จะมีแค่ 1 อย่าง)
คือส่วนที่เพิ่มเป็นตัวเลข กับส่วนที่เพิ่มเป็นเปอเซน โดยที่ส่วนของเปอเซนนั้นค่อนข้างจะตายตัวคือ เพลตระดับเดียวกัน (เขียว ฟ้า ส้ม) ไม่ว่าเลเวลไหนก็ตามมันจะมีค่าเปอเซนที่ตรงกัน แตกต่างกันเพียงแค่ตัวเลขข้างบนเท่านั้น

ยกตัวอย่าง
เพลตคริเวล 24 จะเพิ่ม cri 518 ตรงๆ แล้วมีเพิ่มอีก 20% ส่วนเพลตคริเวล 32 จะมีค่า cri 739 แล้วก็เพิ่มอีก 20% เหมือนกัน

** แม้ว่าจะเป็นเพลตเลเวลสูงกว่า แต่ถ้าระดับต่ำกว่าก็จะ + น้อยกว่านะครับเช่นเพลตคริสีส้มเวล 24 Cr i518 + cri2 0% เทียบกับ เพลตคริสีฟ้าเวล 32 Cri 537 + cri 15% ลองรวมกับค่า Cri ในตัวแล้วกดเครื่องคิดเลขดูนะครับว่าต่างกันมั้ย?

2.เพลตมันดียังไงล่ะ ???
อันนี้ตอบสั้นๆง่ายๆ ดีตรงที่ได้statเพิ่มขึ้นมาไงคร้าบ

3.เพลตหาจากไหนใช้มันยังไง ???
เพลตจะหาได้หลายหลายวิธี่เช่น ตกจากม่อนทั่วๆ ไป จากการเปิดกล่องทองหลังจบดัน เปิดกล่องหลังจบเนสวัว โดยที่เมื่อเราได้มันมาตอนแรกนั้นจะยังใส่มันไม่ได้นะฮว๊าฟ การที่จะใส่มันได้นั้นเราต้องนำมันไปทำการ Seal มันซะก่อนนะครับ

โดยปัจจุบันยังมีแค่เมือง calderock เราจึงต้องไปทำที่ npc พี่แว่น Bailey ที่จะอยู่ด้านขวาของน้ำพุล่างเมืองนั่นเอง ไปคุยแล้วเลือกหัวข้อ "สร้าง Seal" พอเข้าไปปุ๊ปก็เลือกเพลตที่เราต้องการใส่เข้าไปแล้วเลือกมัน หลังจากนั้นก็กด "สร้าง" การจะสร้างนี้จำเป็นต้องมีแร่ Onyx เพื่อใช้ในการสร้างนะครับ (ใช้แบบไหนจำนวนเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับระดับของเพลต)

เมื่อถึงเลเวล 10 มาคุยกับ npc ตัวนี้มันจะสอนวิธีสร้างให้กับเราเองพร้อมแจกเพลตเขียวเวล 10 ให้เราด้วย เอาไว้ใช้ไปเล่นๆ ก่อน

สำหรับเพลตสีเขียวและฟ้าในปัจจุบันเมื่อเราทำไปแล้วจะเอาไปให้คนอื่นหรือขายได้ทันที แต่ถ้าเป็นเพลตส้มเราจะต้องนำมันไปผนึกด้วยสแตมก่อนถึงจะเอาไปให้คนอื่นขาย ได้นะครับ และหลังจากผนึกไปแล้วถ้าไปเปิดผนึกมันล่ะก็เราจะเอาไปให้คนอื่น ขายอีกไม่ได้นะครับ

วิธีการใส่เพลต
ถ้าเวลเราถึงระดับที่ใส่เพลตนั้นได้แล้วก็แค่กดคลิกขวาเพื่อใส่เหมือนของปกติได้เลย หลังจากนั้นมันจะมีข้อความถามว่าเราต้องการใส่มันจริงๆหรือไม่ก็กดตกลงไปครับ คำตอบอยู่หัวข้อถัดไป

ตัวเพลตนี้เราจะใส่เพิ่มได้เรื่อยๆทุกๆ4เลเวลนับจากเลเวล 10 นะครับ 10 14 18 22 ไล่ไปเรื่อยๆ โดยที่ไม่สามารถใส่เพลตชนิดเดียวกันได้แม้ว่ามันจะเป็นคนละระดับ/เลเวลก็ตาม
Ex.ตอนแรกใส่Strเขียวเวล10 ได้strฟ้าเวล16มาจะใส่คู่กันไม่ได้ ต้องไปถอดออกก่อนนะครับ อ่านวิธีถอดที่หัวข้อถัดไป

วิธีการถอดเพลต

อันนี้ไม่ง่ายเหมือนตอนใส่นะครับของแบบนี้เข้าง่ายแต่ออกยาก ถ้าเราเกิดเบื่อเพลตอันเดิมที่ใส่อยู่หรือมีอันใหม่ที่ดีกว่ามาแทน (หมดรักมันแล้วว่างั้นเหอะ) เราต้องไปทำการถอดมันออกที่ NPC พี่แว่น Bailey โดยเลือกที่หัวข้อ "ถอด seal" แล้วเลือกอันที่ไม่ต้องการจะใช้แล้วกดถอดออก

ขั้นตอนนี้จะเสียเงินเล็กน้อยนะครับ เพราะงั้นอย่าถอดๆใส่ๆเข้าๆ ออกๆ เลยครับ เลือกอันไหนแล้วใช้อันนั้นยาวๆ เลยดีกว่า ช่วงเล่นแรกๆ ผมก็ไม่รู้ครับว่าเสียเงินเยอะ เคยแต่ถอดเพลตฟ้าอันละ G แต่พอได้เพลตส้มมาจะลองเทสดูว่าใส่ไหนดีว้าๆ ถอดๆใส่ๆซักพักเพิ่งจะเห็นว่ามันใช้ตัง 18g ในการถอดเพลตส้ม หมดไปเป็น 100g เพราะเรื่ิองแบบนี้

เพิ่งได้รับคำแนะนำอันแสนโหดร้ายมาครับ แต่มันเหมาะสำหรับเพลตที่ไม่มีคนต้องการจะใช้จริงๆเท่านั้นนะครับ ถ้าผู้ใดต้องการจะทำลายเพลตที่ใส่อยู่สามรถทำได้ด้วยการคลิกขวาที่เพลทที่ใส่อยู่แล้วเลือกตกลงเพื่อทำลายมันมันก็จะระเบิดตู้มกลายเป็นน้ำส้มคั้น หายไปจากโลกนี้ทันทีโดยเราไม่ต้องเสียเงินสักแดงเดียวในการถอดมัน

4. เพลต3ออพมาได้ยังไง หาจากไหน ดีกว่าธรรมดามั้ย แพงมั้ย?
4.1 ได้มายังไง หาจากไหน ตอบง่ายสุด Auction House ครับ โดนถีบกระเด็น หาได้จากการเอาเพลตไปทำ seal ซึ่งตอนที่เราทำนั้น ปกติเราจะได้เพลตแบบ 2 ออพมาแต่ถ้าคุณดวงดีจริงๆคุณก็จะได้ออพชั่นที่ 3 มาครับ จากประสบกามของผมโอกาสพบมันมีเพียงราวๆ 5-10% เท่านั้น หรืออาจจะเกี่ยวกับค่าความสนิทระหว่างเรากับพี่แว่น bailey ก็ได้ (อาจจะเฉยๆนะ)

โดยที่ออพชั่นที่3นี้จะสุ่ม Stat (ในส่วนของตัวเลขนะแบบเปอเซนไม่มีมาเสริมเพิ่มนะ) ของเพลตประเภทอื่นในระดับเดียวกัน (เขียวได้ของเขียว ฟ้าได้ของฟ้า ส้มได้ของส้ม) เลเวลเดียวกัน (10 ได้ของ 10 16 ได้ของ 16 24 ได้ของ 24) โดย Stat ที่คุณจะได้มานั้นจะมีค่าเพียงครึ่งหนึ่งของเพลตนั้นเท่านั้นครับ เช่น เพลต vit ส้ม24 มี vit 40 แต่เราสร้างเพลตคริส้ม 24 แล้วได้ออพที่ 3 เป็น vit ก็จะได้แค่ 20 เท่านั้นครับไม่ขาดไม่เกิน

4.2 ดีกว่าธรรมดามั้ย ตอบง่ายๆอะไรที่ได้มากกว่าปกติก็ย่อมดีกว่าครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับออพชั่นที่ 3 ที่เราสุ่มได้มาด้วย เช่น ถ้าเล่นดาบสาย str คริแล้วทำเพลต P.atk ได้ออพที่ 3 เป็น int....อันนี้ก็ดีนะแต่มันไม่ตรงสายกันกับที่เราเล่นซักเท่าไหร่ แต่อาจจะเอาไปขายให้สายผสมได้ราคาแพงกว่าปกตินิดๆ แต่ถ้าเราทำอีกอันเพลต P.atk เหมือนเดิมแต่คราวนี้ได้ออพที่ 3 เป็น criเ พิ่มขึ้นมา แหล่มสลัดครับแพงแน่ๆถ้าขาย หรือไม่ก็แบบนี้

เพลต Status และ เพลต Skill มาดูกัน Dn20120426023218thu

เพลต Str ทำ seal ได้ออพที่ 3 เป็น Cri สำหรับ SM เมอ พารา Str ถือว่าแหล่มโฮกเลยครับ อันนี้เพิ่งได้มาสดๆ เลยขอนำมาเสนอซักนิดไครอยู่ Green Blood

4.3 เพลต3ออพนี่ขายได้แพงมั้ย? ย้อนกลับไปอ่านข้อที่แล้วครับมันแล้วแต่ออพที่ 3 ที่คุณได้มา แต่โดยทั่วไปแล้วออพเสริมที่แพงที่สุดคือ Final DMG เนื่องจากการจะทำ Final Dmg ให้ถึง 1300 ไม่ใช่เรื่องง่าย (แพท 50 นะที่ใช้ 1300 อะ) คุณจำเป็นต้องมีเพลตประเภทนี้ช่วยในการสร้าง Fanal Dmg ให้สูงที่สุด

สำหรับเซิฟไทยตอนนี้ครินี่ล่ะครับแพงสุดละ
เพราะตอนนี้ค่าFinalยังไม่ได้รับความนิยมเนื่องจาก cap 24 นี้เรายังทำมันให้
สูงได้ไม่มากนัก ค่าคริเลยยังทำให้เห็นผลได้ชัดเจนกว่าพอสมควร

เครดิต : http://www.playdn.com
administrator
administrator
Administrator
Administrator

คะแนน : 10002413

https://crazy4bot.thai-forum.net

Back to top Go down

Back to top

- Similar topics