ถามเรื่องเลขฐาน 16 และ แกน xy ครับ

View previous topic View next topic Go down

ถามเรื่องเลขฐาน 16 และ แกน xy ครับ

Post by godgiyaya on 12/9/2010, 13:10

ผมไม่รู้ว่า Calc ของ Windows ที่ช่วยคำนวนได้เนี่ยมันอยุ๋ตรงไหนเปิดจากไหนใช้งานอย่างไร ไม่ทราบจริงๆ ครับ

ที่คุณอาร์มโพส สคิปนี้
MACRO_BLOCK_START, MACRO_CMD_DELAY , $13, $88, MACRO_BLOCK_STOP,

ต่างจากสคิปนี้

MACRO_BLOCK_START, MACRO_CMD_DELAY , $0C, $80, MACRO_BLOCK_STOP,

อย่างไรเหรอครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะไม่มีความรู้ เรื่องนี้เลย

และอีกอย่างที่คุณอาร์มบอกว่า

ลาก Mouseไปทางซ้ายอย่างเร็ว (ค่ายิ่งมาก ยิ่งเร็ว แต่ไม่เกิน 120) ในที่นี้ไป 80 Pixel จากตำแหน่งปัจจุบัน
MACRO_TYPE_MOUSE,0, 80 ,0,END_BUTTON

ผมไม่เข้าใจว่ามันไปทางซ้ายได้อย่างไร ในเมื่อคุณอาร์มบอกว่า ทางซ้าย จะเป็นตัวเลขที่ ติดลบ อ้างด้วยข้อความนี้ครับ

รูปแบบ MACRO_TYPE_MOUSE,<ค่าปุ่มกด>,<ทิศทางซ้ายขวา>, <ทิศทางบนล่าง>,END_BUTTON
หมายเหตุ : ค่าทิศทางซ้าย จะมีค่าเป็นลบ ถ้าไปทาง ขวา จะมีค่าเป็นบวก

ในความคิดผม (ยังไม่รับสินค้าเลย เลยมาศึกษาเล่นๆไปก่อน) 80 ในที่นี้ คือ มันก้อต้องไปในทิศทางด้านขวาสิครับ โอ๊ย งง งง หลาย -_-"

ยังไงก้อขอช่วยคลายความสงสัยหน่อยนะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดพลาดอะไรไปช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุรมากคร๊าบ
godgiyaya

คะแนน : 1011

Back to top Go down

Re: ถามเรื่องเลขฐาน 16 และ แกน xy ครับ

Post by administrator on 12/9/2010, 17:07

godgiyaya wrote:ผมไม่รู้ว่า Calc ของ Windows ที่ช่วยคำนวนได้เนี่ยมันอยุ๋ตรงไหนเปิดจากไหนใช้งานอย่างไร ไม่ทราบจริงๆ ครับ

ที่คุณอาร์มโพส สคิปนี้
MACRO_BLOCK_START, MACRO_CMD_DELAY , $13, $88, MACRO_BLOCK_STOP,

ต่างจากสคิปนี้

MACRO_BLOCK_START, MACRO_CMD_DELAY , $0C, $80, MACRO_BLOCK_STOP,

อย่างไรเหรอครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะไม่มีความรู้ เรื่องนี้เลย

และอีกอย่างที่คุณอาร์มบอกว่า

ลาก Mouseไปทางซ้ายอย่างเร็ว (ค่ายิ่งมาก ยิ่งเร็ว แต่ไม่เกิน 120) ในที่นี้ไป 80 Pixel จากตำแหน่งปัจจุบัน
MACRO_TYPE_MOUSE,0, 80 ,0,END_BUTTON

ผมไม่เข้าใจว่ามันไปทางซ้ายได้อย่างไร ในเมื่อคุณอาร์มบอกว่า ทางซ้าย จะเป็นตัวเลขที่ ติดลบ อ้างด้วยข้อความนี้ครับ

รูปแบบ MACRO_TYPE_MOUSE,<ค่าปุ่มกด>,<ทิศทางซ้ายขวา>, <ทิศทางบนล่าง>,END_BUTTON
หมายเหตุ : ค่าทิศทางซ้าย จะมีค่าเป็นลบ ถ้าไปทาง ขวา จะมีค่าเป็นบวก

ในความคิดผม (ยังไม่รับสินค้าเลย เลยมาศึกษาเล่นๆไปก่อน) 80 ในที่นี้ คือ มันก้อต้องไปในทิศทางด้านขวาสิครับ โอ๊ย งง งง หลาย -_-"

ยังไงก้อขอช่วยคลายความสงสัยหน่อยนะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดพลาดอะไรไปช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุรมากคร๊าบ

ที่ช่วยคำนวนได้เนี่ยมันอยุ๋ตรงไหนเปิดจากไหนใช้งานอย่างไร ไม่ทราบจริงๆ ครับ
ตอบนะครับตามนี้ครับ
http://crazy4bot.thai-forum.net/forum-f25/topic-t1213.htm#9884

80 คือขวาครับ (ซ้ายพิมพ์ผิดครับ)

1. หมวด Mouse
LEFT_CLICK ปุ่มซ้าย mouse
RIGHT_CLICK ปุ่มขวา mouse

ค่ามาตราฐานความเร็ว mouse
MOUSE_SPEED_LEFT -10
MOUSE_SPEED_RIGHT 10
MOUSE_SPEED_UP -10
MOUSE_SPEED_DOWN 10
administrator
Administrator

คะแนน : 10002413

http://crazy4bot.thai-forum.net

Re: ถามเรื่องเลขฐาน 16 และ แกน xy ครับ

Post by administrator on 12/9/2010, 17:20

ผมปรับเป็น VIP ให้แล้วนะครับ จันทร์ที่ 12 ส่งของให้ครับ (พรุ่งนี้)
administrator

คะแนน : 10002413

http://crazy4bot.thai-forum.net

View previous topic View next topic Back to top